Hướng dẫn thủ tục đổi bằng lái xe nước ngoài sang bằng Việt Nam

Cách đổi bằng lái xe nước ngoài sang bằng lái xe Việt Nam

Ngoài giới thiệu dịch vụ đổi giấy phép lái xe cho người nước ngoài uy tín ở TP.HCM, bài viết sau còn cung cấp cho bạn thông tin chi tiết về thủ tục đổi bằng lái xe nước ngoài sang bằng lái xe Việt Nam. Nhưng trước hết, hãy cùng Visa Phương Đông giải đáp thắc mắc vô cùng quan trọng là…

Bằng lái xe quốc tế có giá trị ở Việt Nam không?

Khoản 10 Điều 33 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

Người nước ngoài hoặc người Việt Nam cư trú ở nước ngoài có nhu cầu lái xe ở Việt Nam thực hiện như sau:

  1. Nếu có giấy phép lái xe quốc gia phải làm thủ tục đổi sang giấy phép lái xe tương ứng của Việt Nam;
  2. Trường hợp điều ước quốc tế về giấy phép lái xe mà Việt Nam là thành viên có quy định khác thì áp dụng quy định của điều ước quốc tế đó.

Khoản 1 Điều 11 Thông tư số 29/2015/TT-BGTVT ngày 6/7/2015 của Bộ Giao thông vận tải quy định về cấp, sử dụng bằng lái xe quốc tế quy định: “Người có giấy phép lái xe quốc tế do các nước tham gia Công ước Viên cấp khi điều khiển phương tiện giao thông cơ giới đường bộ trên lãnh thổ Việt Nam phải mang theo giấy phép lái xe quốc tế và giấy phép lái xe quốc gia được cấp phù hợp với hạng xe điều khiển; phải tuân thủ pháp luật giao thông đường bộ của Việt Nam.”

Như vậy, ngoại trừ giấy phép lái xe quốc tế được cấp từ các nước tham gia Công ước Viên 1968, bằng lái xe quốc tế đa phần không có giá trị ở Việt Nam tại thời điểm hiện tại. Đặc biệt, bằng lái xe quốc tế cấp ở Việt Nam không có giá trị sử dụng tại Việt Nam.

Điều này áp dụng cho cả người Việt Nam và người nước ngoài sinh sống tại Việt Nam.

Do đó, người nước ngoài muốn tham gia giao thông ở Việt Nam bằng các phương tiện như xe 2 bánh, xe 4 bánh cần tiến hành thủ tục đổi bằng lái xe nước ngoài sang bằng Việt Nam tại Việt Nam. Không nên đổi bằng lái xe quốc tế tại Việt Nam vì không có giá trị sử dụng tại Việt Nam.

Thủ tục đổi giấy phép lái xe cho người nước ngoài mới nhất

Nghiên cứu thủ tục đổi giấy phép lái xe cho người nước ngoài tại Việt Nam, ta cần nắm rõ điều kiện có thể đổi GPLX nước ngoài qua bằng Việt Nam, thời hạn bằng Việt Nam sau khi đổi, hồ sơ cần chuẩn bị và mẫu đơn đề nghị đổi GPLX cho người nước ngoài mới nhất.

Điều kiện đổi bằng lái xe nước ngoài sang bằng Việt Nam

Tất cả những đối tượng được quy định tại Điểm g, h, i Khoản 5 Điều 37 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT như trích dẫn dưới đây đều có quyền chuyển đổi bằng lái xe quốc tế sang Việt Nam:

g) Người nước ngoài cư trú, làm việc, học tập tại Việt Nam, có giấy chứng minh thư ngoại giao, giấy chứng minh thư công vụ, thẻ tạm trú, thẻ cư trú, thẻ lưu trú, thẻ thường trú với thời gian từ 03 tháng trở lên, có giấy phép lái xe quốc gia còn thời hạn sử dụng, nếu có nhu cầu lái xe ở Việt Nam được xét đổi sang giấy phép lái xe tương ứng của Việt Nam;

h) Khách du lịch nước ngoài lái xe đăng ký nước ngoài vào Việt Nam, có giấy phép lái xe quốc gia còn thời hạn sử dụng, nếu có nhu cầu lái xe ở Việt Nam được xét đổi sang giấy phép lái xe tương ứng của Việt Nam;

i) Người Việt Nam (mang quốc tịch Việt Nam) trong thời gian cư trú, học tập, làm việc ở nước ngoài được nước ngoài cấp giấy phép lái xe quốc gia, còn thời hạn sử dụng, nếu có nhu cầu lái xe ở Việt Nam được xét đổi sang giấy phép lái xe tương ứng của Việt Nam.

Tuy nhiên, nếu giấy phép lái xe quốc tế/giấy phép lái xe của nước ngoài quá thời hạn sử dụng theo quy định, hoặc/và “bị tẩy xóa, rách nát không còn đủ các yếu tố cần thiết để đổi giấy phép lái xe hoặc có sự khác biệt về nhận dạng; giấy phép lái xe nước ngoài không do cơ quan có thẩm quyền cấp” thì những đối tượng này sẽ không thể chuyển đổi bằng lái xe nước ngoài sang bằng Việt Nam, quy định tại Điểm a Khoản 6 Điều 37 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT.

Thủ tục đổi giấy phép lái xe quốc tế tại Việt Nam
Thủ tục đổi giấy phép lái xe quốc tế tại Việt Nam

Thời hạn GPLX cho người nước ngoài sau khi đổi sang bằng Việt Nam

Khoản 7 Điều 37 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định rõ về thời hạn giấy phép lái xe cho người nước ngoài như sau:

a) Thời hạn sử dụng giấy phép lái xe Việt Nam đổi cho người nước ngoài phù hợp với thời hạn ghi trong thị thực nhập cảnh hoặc thẻ tạm trú, phù hợp với thời hạn sử dụng giấy phép lái xe nước ngoài nhưng không vượt quá thời hạn quy định của giấy phép lái xe Việt Nam;

b) Thời hạn sử dụng giấy phép lái xe Việt Nam đổi cho khách du lịch nước ngoài lái xe đăng ký nước ngoài vào Việt Nam phù hợp với thời gian du lịch ở Việt Nam (từ khi nhập cảnh đến khi xuất cảnh) nhưng không vượt quá thời hạn quy định của giấy phép lái xe Việt Nam.

Đối với khách du lịch nước ngoài lái xe vào Việt Nam chưa có điều kiện xuất trình hộ chiếu và giấy phép lái xe nước ngoài, khi đổi giấy phép lái xe có thể căn cứ vào danh sách xuất nhập cảnh của Bộ Công an và bản dịch giấy phép lái xe (kèm theo bản sao giấy phép lái xe nước ngoài), làm sẵn giấy phép lái xe cho số người đăng ký. Giấy phép lái xe chỉ được cấp cho những người thực sự vào Việt Nam sau khi đối chiếu giấy phép lái xe nước ngoài và hộ chiếu.

Thực tế, thời hạn giấy phép lái xe cho người nước ngoài tại Việt Nam tối đa là 3 năm vì thẻ tạm trú cấp cho người nước ngoài có thời hạn tối đa 3 năm.

Hồ sơ đổi giấy phép lái xe cho người nước ngoài tại Việt Nam

  • Đơn đề nghị đổi GPLX quốc tế theo quy định (mẫu dùng cho người nước ngoài). Download tại đây.
  • Dịch và công chứng bằng lái xe nước ngoài ra tiếng Việt
  • Hộ chiếu gốc có dán kèm visa
  • Bản sao thẻ cư trú, thẻ lưu trú, thẻ tạm trú, thẻ thường trú, giấy tờ xác minh định cư lâu dài tại Việt Nam của người nước ngoài.
Mẫu đổi giấy phép lái xe cho người nước ngoài mới nhất
Mẫu đổi giấy phép lái xe cho người nước ngoài mới nhất

Đổi bằng lái xe cho người nước ngoài ở đâu uy tín tại TP.HCM?

Nếu bạn đang tìm kiếm dịch vụ đổi giấy phép lái xe cho người nước ngoài nói riêng và tất cả các dịch vụ dành cho người nước ngoài sinh sống tại TP.HCM nói chung (xuất nhập cảnh, gia hạn visa, thẻ tạm trú, dịch thuật công chứng…), Visa Phương Đông chính là lựa chọn số 1!

Dịch vụ đổi bằng lái xe cho người nước ngoài uy tín tại TP.HCM

Đổi giấy phép lái xe cho người Mỹ, Hàn Quốc, Trung Quốc…

Hỗ trợ chuyển đổi GPLX cho mọi quốc tịch:

  • Đổi bằng lái xe Mỹ sang Việt Nam
  • Đổi bằng lái xe Hàn Quốc sang Việt Nam
  • Đổi bằng lái xe cho người Trung Quốc…

Chuyển đổi các loại giấy phép lái xe cho người nước ngoài

  • Bằng lái xe ô tô nước ngoài đổi sang bằng lái xe ô tô Việt Nam
  • Bằng lái xe máy quốc tế đổi sang bằng lái xe máy cho người nước ngoài tại Việt Nam
  • Bằng lái ô tô nước ngoài đổi sang bằng lái xe máy cho người nước ngoài tại Việt Nam (phải đi thực hành chạy vòng số 8).

Thời gian xử lý đổi GPLX: không quá 5 ngày làm việc, kể từ khi nhận hồ sơ đầy đủ theo quy định.

Tuy nhiên, với dịch vụ làm giấy phép lái xe máy cho người nước ngoài tại Việt Nam từ bằng lái ô tô, thời gian xử lý sẽ lâu hơn vì phải qua 3 bước:

  • Bước 1. Xử lý hồ sơ
  • Bước 2. Đăng ký lịch thi bằng lái xe máy cho người nước ngoài
  • Bước 3. Người nước ngoài tiến hành chạy thực hành vòng số 8. Thủ tục làm bằng lái xe máy cho người nước ngoài chỉ cần thi thực hành.

Lưu ý: Visa Phương Đông không nhận và cũng không khuyến khích người nước ngoài thi bằng lái xe quốc tế tại Việt Nam và không làm dịch vụ này. Vì bằng lái xe quốc tế do Việt Nam cấp không có giá trị sử dụng tại Việt Nam.

Bạn còn thắc mắc nào liên quan đến việc đổi bằng lái xe nước ngoài sang bằng Việt Nam? Đừng ngần ngại để lại bình luận bên dưới và Visa Phương Đông sẽ nhanh chóng giải đáp mọi thắc mắc. Hoặc liên hệ ngay HOTLINE 094 189 6226 để tiến hành thủ tục đổi giấy phép lái xe cho người nước ngoài nhé!

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.